Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- Romans - 030 (Peace, Hope, and Love Dwell in the Believer)
ROMAWA - Ubangiji Ne Nu Dama
Nazarin a cikin wasika Bulus zuwa ga Romawa
SASHE NA 1 - Halkokin Allahkaranta Dukan Dukan Dukada Justifies Da Santifiesdukan Mutuwa A Kristi (Romawa 1:18 - 8:39)
C - Gaskata Nufi Da Sabon Dangantaka Da Allah Da Mutane (Romawa 5:1-21)

1. Salama, bege, da ƙauna suna zaune a cikin mai bi (Romawa 5:1-5)


ROMAWA 5:1-2
1 Saboda haka, da aka kuɓutar da mu ta wurin bangaskiya, muna da salama tare da Allah ta wurin Ubangijinmu Yesu Almasihu, 2 ta wurinsa kuma muka sami dama ta wurin bangaskiya ga wannan alherin da muke tsaye, muna kuma farin ciki da sa zuciya ga ɗaukakar Allah.

Mutum na mutum yana rikici da Allah. Dukkan mutane suna tsayayya da Mai Tsarki, tun da zunuban mu ana la'akari da su. Sabili da haka, fushin Allah yana bayyana akan dukan rashin adalci da rashin adalci na mutane.

Cikin kwanciyar hankali saboda Ɗan ya ɗauke zunubin rabawa, kuma alherin ceton Allah ya bayyana ga dukan mutane. Yaya girman albarkun, taimako, da kwanciyar hankali a cikin waɗanda suka gaskanta da Allah, ta wurin Almasihu, mai ceto! Babu zaman lafiya ga wadanda suka aikata mugunta, kuma babu sauran hutawa, sai dai ta hanyar gaskatawa da wanda aka gicciye shi.

Almasihu ya tsarkake kuma ya tsarkake mu domin kowane mai bi cikin sabon alkawari zai iya karɓar babban gata, wadda aka ba wa babban firist kawai a cikin tsohon alkawari, wanda ya shiga Wuri Mai tsarki na sau ɗaya kowace shekara don yafara ga 'ya'yan Isra'ila saboda dukan zunubansu. A lokacin mutuwar Almasihu, duk da haka, an rufe ɗumbin gaban Wuri Mafi tsarki na biyu, sabili da haka muna da 'yancin mu tsaya a gaban Mai Tsarki. Ya kira kowa da kowa ya zo gare shi da aminci, kuma ya ga cewa ba tsoro, ba mai hallaka, ko nisa daga gare mu, amma a maimakon haka shi ne Uban da mai ceto, wanda yake cike da ƙauna da jinƙai. Ya bukaci addu'o'inmu, ya amsa addu'o'inmu, yana amfani da mu don yada bisharar dansa don samun albarkun gicciye ga dukan waɗanda suke neman hutawa don rayukansu.

Lokacin da Almasihu ya tashi daga matattu, ya gaishe almajiransa sau da yawa, ya ce musu: "Aminci ya tabbata tare da ku", wanda ke nufin abubuwa biyu:

  1. Allah ya gafarta maka dukkan zunubanka domin kare kanka da wahalar Yesu.
  2. Tashi, ka fita kuma ka watsa bishara, domin Yesu ya umurce ka: "Kamar yadda Uba ya aike ni, ni ma aike ka". Shi, wanda ya gaskanta da Yesu, an caje shi da zaman lafi ya, ba don kansa kadai ba, har ma ya kasance daga masu salama wanda Almasihu ya bugi, kuma ya kira 'ya'yan Allah.

Bugu da ƙari, zaman lafiya na zuciya, wanda ya samo tushe daga gaskatawa, shigar mu a gaban kursiyin Mai Tsarki, da kuma kwamishinanmu don yada alherin, Bulus ya tabbatar mana cewa muna da begen wanda ya wuce dukan fahimta: Allah ya halicce mu a cikin image, amma saboda zunubanmu muka rasa ɗaukakar da aka ba mu. Yanzu wannan begen yana zaune cikin zukatanmu ta wurin Ruhu Mai Tsarki, Allah ya sake dawo da wannan daukakar da muke da ita, wanda yake haskaka daga Dansa. Kuna alfahari da ɗaukakar Allah? Kuna riƙe da bege da aka kafa a gabanku? Gabarmu ba wai kawai tunani ba ne, zato, ko fata; amma an samo ta ta wurin ikon Ruhu Mai Tsarki cikinmu, wanda shine tabbacin ɗaukakar da za a bayyana cikinmu.

ROMAWA 5:3-5
3 Ba wai wannan kawai ba, har ma muna shan wahala a cikin wahala, mun sani cewa ƙunci yana haifar da haƙuri. 4 da juriya, hali; da hali, fata. 5 Yanzu begen ba ya kunyata, domin an zubo ƙaunar Allah cikin zukatanmu ta Ruhu Mai Tsarki wanda aka ba mu.

Ba mu zama a cikin sama ba, amma a duniya. Yayin da Yesu ya shafe kowane nau'i na shan wuya da zalunci, haka zamu fuskanta, tare da bangaskiya mai girma da 'ya'yan ruhaniya, hare-haren mutane, cututtuka, da ruhaniya. Duk da haka, Bulus bai rubuta waɗannan gaskiyar tare da hawaye da nishi ba, amma ya ce: Mun kuma daukaka cikin wahalarmu, domin sun kasance alamu na bin Almasihu. Yayin da muka bi shi a cikin wahalarsa, zamu bi shi zuwa daukaka. Saboda haka, ka yi kome ba tare da gunaguni ba, saboda ubangijinka yana rayuwa kuma babu abin da zai iya faruwa ba tare da izini ba.

Yin wahalar nauyin duniya yana haifar da mu ga ƙin rashin son kai, mutuwar kwarewarmu, tsarkakewa da nufinmu, da kuma biyan bukatunmu ga jagorancin Yesu. Jinƙai ya fi girma a cikinmu, kuma muna mika fata ga Yesu da tsangwama. A makarantar wahala, mun koyi yadda za mu kauce daga rashin yiwuwarmu, tabbatar da cewa, kamar Ibrahim, cewa Allah ya yi nasara duk da rashin gazawar mu.

A cikin wannan gwagwarmaya ta ruhaniya muna da damar da za mu samo daga abin da Ibrahim yake ciki domin a zamanin alheri an ƙaunaci ƙaunar Allah a tsakiyar rayuwarmu, zuciyarmu, ta wurin Ruhu Mai Tsarki, Allah na gaskiya wanda aka ba mu . Aya ta 5 na babi na 5 yana da girma da kyau wanda ba za mu iya faɗi shi ba. Koyi wannan aya ta zuciya, domin yana da tasirin Littafi Mai-Tsarki. Babu ƙaunar ɗan adam ko jinƙai da aka zubo a cikin zukatanmu, amma a madadin madawwamiyar ƙaunatacciyar ƙaunar Allah, wanda shine Allah kansa. Bai zauna cikin zukatanmu ba, amma an zubar, ba saboda alherinmu ba, amma saboda jinin almasihu ya wanke mu. Wannan shine dalilin da yasa Ruhu Mai Tsarki ya iya zama a cikinmu, ya juya jikinmu na jiki cikin haikalin Allah. Wannan nau'i na samaniya shine ainihin ikon Allah, wanda Almasihu yake baiwa duk wanda ya gaskanta da shi. Duk waɗanda suka karbi ruhun ƙaunar Allah suna shafar haihuwar haihuwar haihuwa, sakewa, da kuma fahimtar rai na har abada a cikinsu. Duk da haka, wurin zama na Ruhu Mai Tsarki a cikinmu ba kawai yake faruwa don kafa zaman lafiya na zamanmu ba, amma har ma don ƙarfafa haƙurinmu don mu iya yin farin ciki tare da waɗanda suke da wuyar fahimta, da kuma ƙaunar magabtanmu a aikace, da kuma Har ila yau, ba za mu iya kasawa wajen magance matsalolin rayuwarmu ba. Almasihu bai bar mu marayu ba, amma ya ba mu ikonsa, ƙaunarsa, da tabbacin ɗaukakar, wadda za a bayyana a lokaci ɗaya.

ADDU'A: Muna bauta maka U Uba, Ɗa, da Ruhu Mai Tsarki, saboda ba ka karyata mu ba, mutum, tsutsotsi masu tsutsotsi, amma ka zubar da ƙaunarka mai tsarki a jikin jikinmu na mutuwa don mu iya ƙauna cikin ikon Ruhunka, kuma muyi imani domin rayuwarmu ta zama misali na jinƙai mai girma. Muna godiya, ku yabe ku, ku yi farin ciki a gabanku a zukatanmu. Taimaka mana mu yi aiki bisa ga ƙaunarka.

TAMBAYA:

  1. Ta yaya zaman lafiya na Allah ya cika a rayuwarmu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on January 05, 2021, at 04:05 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)