Home
Links
Bible Versions
Contact
About us
Impressum
Site Map


WoL AUDIO
WoL CHILDREN


Bible Treasures
Doctrines of Bible
Key Bible Verses


Afrikaans
አማርኛ
عربي
Azərbaycanca
Bahasa Indones.
Basa Jawa
Basa Sunda
Baoulé
বাংলা
Български
Cebuano
Dagbani
Dan
Dioula
Deutsch
Ελληνικά
English
Ewe
Español
فارسی
Français
Gjuha shqipe
հայերեն
한국어
Hausa/هَوُسَا
עברית
हिन्दी
Igbo
ქართული
Kirundi
Kiswahili
Кыргызча
Lingála
മലയാളം
Mëranaw
မြန်မာဘာသာ
नेपाली
日本語
O‘zbek
Peul
Polski
Português
Русский
Srpski/Српски
Soomaaliga
தமிழ்
తెలుగు
ไทย
Tiếng Việt
Türkçe
Twi
Українська
اردو
Uyghur/ئۇيغۇرچه
Wolof
ייִדיש
Yorùbá
中文


ગુજરાતી
Latina
Magyar
Norsk

Home -- Hausa -- John - 098 (Christ predicts the joy of the disciples)

This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
Sashe Na III Haske Na Haskakawa Cikin Da'irar Na Manzanni (Yahaya 11:55 - 17:26)
D - Da Ban Kwana A Kan Hanyar Zuwa Getsamani (Yahaya 15:1 - 16:33)

5. Almasihu ya annabta farin ciki na almajiran a cikin tashin matattu (John 16:16-24)


YAHAYA 16:16-19
16 A ɗan lokaci kaɗan, ba za ku gan ni ba. Har da ɗan lokaci kaɗan, za ku gan ni. "17Sai waɗansu almajiransa suka ce wa junansu," Mene ne wannan da yake faɗa mana, 'Bayan ɗan lokaci kaɗan, ba za ku gan ni ba, Duk da haka, za ku gan ni, 'kuma,' Don ina zuwa wurin Uba? '"18 Sai suka ce," Mene ne wannan da yake faɗa,' A ɗan ɗan lõkaci? 'Ba mu san abin da yake faɗa ba. "19 Yesu kuwa ya gane suna so su tambaye shi, sai ya ce musu," Kun yi tambaya a kan juna game da wannan, na ce, 'Bayan ɗan lokaci kaɗan, ba za ku gan ni ba, ɗan lokaci kaɗan kuma, kuma za ku gan ni?’

A wannan yamma Yesu ya yi magana sau uku na tashi. Wannan sakewa shine damuwa ga almajiransa; ba su gane dalilinsa ba. Amma ya kuma yi alkawarin zuwansa, da farko ya fara tashinsa daga kabarin wanda ba da daɗewa ba ya faru a lokacin Idin Ƙetarewa. Sa'an nan, ya bayyana ga almajiran suna shiga cikin ganuwar; wannan zai kasance ban kwana, bayan ziyarar ɗan gajeren lokaci zuwa hanyar Ubansa.

Lokacin da Yesu yayi wannan tsinkaya yayin da suke hawa dutsen da yamma zuwa Dutsen Zaitun, sun kasa gane shi. A baya can, ya gaya musu game da shirin ya tashi. Yanzu ya gaya musu game da ainihin rabuwa da zai faru. Sun furta cewa wadannan tsare-tsaren da manufofin sun kasance masu ban mamaki. Sun damu da damuwa, kuma suka yi baƙin ciki a gidansa zuwa sama.

YAHAYA 16:20-23
20 Hakika, ina gaya muku, za ku yi kuka da makoki, amma duniya za ta yi farin ciki. Za ku zama baƙin ciki, amma baƙin ciki zai zama abin farin ciki. 21 Mace, sa'ad da ta haife ta, tana baƙin ciki, domin lokaci ya yi. Amma a lokacin da ta tsayar da yaro, ba zata sake tunawa da baƙin cikin ba, don farin ciki da an haifi mutum cikin duniya. 22 Saboda haka yanzu kuna da baƙin ciki, amma zan sake ganinku, zuciyarku kuma za ta yi farin ciki, ba wanda zai ɗauke muku farin cikinku. 23 A wannan rana ba za ku yi mini tambayoyi ba. Hakika, ina gaya muku, duk abin da kuka roƙa Uba da sunana, zai ba ku.

Yesu ya karanta almajiran tunani da fahimtar abin da suke furtawa, ko da yake bai ji su magana ba. Da yake amsa tambayoyin da suka yi, bai kwantar da hankulan su ba ko ya rage musu baƙin ciki, amma ya kara da cewa baƙin ciki, hawaye da kuma kuka zai girgiza rayuwarsu. Ya kasance kamar mutuwar kyakkyawan sarki; mutane sun yi baƙin ciki kuma suka rasa bege. Yayin da almajiran suka yi baƙin ciki, makiyansu za su yi murna. Da makiyan Yesu yana nufin duniya a manyan, ba sarakunan Yahudawa kaɗai ba. Dukkancin Ikilisiyar Almasihu na cikin duniya ɓatacciya, da nesa da Allah da waɗanda suka tayar wa Ruhu Mai Tsarki.

Bugu da ari, Yesu ya yi wa almajiransa alkawarin cewa za su sami babban farin ciki. Lokaci na hawaye da baƙin ciki zai zama takaice kamar yadda mahaifiyarsa ta haihu. Iyaye suna lura da irin wannan haifa na haihuwa idan aka kwatanta da farin ciki na rike da jarirai a hannunsu.

A tashin matattu, dukan tambayoyin almajiran sun yi shiru. An magance matsalolin laifuffuka a gare su, kuma matsala ta mutuwa ta rinjaye; Mulkin Shaiɗan ya kakkarya, kuma fushin Allah bai sake buɗe su ba. Abun ƙaryarsu, tsoro da rashin kafirci ba zai hana komowar Kristi da gafarar su ba. Yahudawa basu iya kama su ba saboda Ubangiji zai kiyaye su. Saboda haka dukan tambayoyi da matsalolin da suka dame su sun sami amsar da magani a cikin tashin matattu a cikin mutumin da aka taso.

YAHAYA 16:24
24 Har yanzu ba ku taɓa yin kome da sunana ba. Tambayi, kuma za ku karbi, don farin cikinku ya zama cikakke.

A farkon jawabinsa na ban kwana, Yesu ya bukaci almajiransa su tambayi abin da suke so, kuma za a ba su, domin a ɗaukaka Uban (Yahaya 14:13). Wadannan takaddun zasu shafi gine-ginen Ikklisiya da ayyukan bishara, domin Yesu yana so mutane da yawa su shiga zumunci da ƙaunar Triniti. Saboda haka ya gargaɗe mu, "Ku nema Mulkin Allah da adalcinsa, za a kara muku dukkan waɗannan abubuwa". Yesu ya alkawarta cewa Allah yana amsa addu'o'i ga samaniya da kayayyaki na duniya, duk da haka sama suna da fifiko a kan al'amuran duniya.

Mene ne tambayoyinku da buƙatun zuciyarku? Kuna buƙatar kudi, kiwon lafiya da nasara? Kuna tambaya don haɗi tsakanin ku da sauransu? Shin shakka game da wanzuwar Allah da jinƙan da ke damun ku? Kuna jin wani fanko tawurin rashin Ruhu daga rayuwarku? Kuna jin nauyin laifi kuma kuna fama da wahala saboda gwaji, bala'i da damuwa? Shin kuna rawar jiki saboda mugayen ruhohi? Shin, kuna jiran zuwan Almasihu da yada mulkin salama? Waɗanne tambayoyi suna damun ranka, ruhu da jiki? Kuna da kima ko zurfi? Shin masanin fata ko mai tsinkaye? Shin za ku ji rauni sosai? Shin kuna rokon ubangiji don cika Ruhu Mai Tsarki?

Yi kowanne daga cikin matsalolinka don yin addu'a. Ka buɗe zuciyarka ga Ubanka na samaniya. Amma kada ku yi addu'a a cikin addu'a, amma kuyi tunani akan abin da za ku fada. Ka yi la'akari da kyaututtuka da basira da Yesu ya riga ya ba ka, kuma ka gode masa saboda su. Godiya ta dace da mu. Sa'an nan kuma furta zunubanku, saboda rashin bangaskiya, ƙaunar ƙaunar daɗaɗɗen sanyi da jinƙancin saɓo ne a gaban Allah. Tambayi gafara ga zunubai ya furta, sa'annan ya tambaye shi ya nuna maka abin da yake so daga gare ku, don kada ku tambayi abubuwa masu cutarwa. Ka roƙi alherinsa kuma ka amince da shi ya ji ka. Kada ka manta cewa Allah mai ƙauna ne, kuma yana so ya albarkaci wasu. Yi kira ga abokanka da abokan gaba don Allah ya sa musu albarka da irin wannan alheri. Ba kai kaɗai ba ne mai wahala. Dukan mutane suna cikin wannan rabo. Ka ba da tambayoyinka gabagaɗi da kuma cikakken kai tsaye ga Almasihu, kuma ka sanya kaya na godiya da furtawa game da matsalolinka da kuma nemanka a madadin wasu. Za ku koyi asirin addu'a ta gaskiya cikin sunan Yesu.

Addu'ar gaskiya ita ce saduwa da Allah cikin addu'a, godiya da bauta. Kada ku yi bayani a cikin irin wannan magana, ta yin amfani da maganganun murya. Ka ce abin da kake tunani a cikin sauki kamar yadda za ka iya magance iyaye. Mai karɓar haraji a cikin haikalin ya barata lokacin da ya sanya wasiƙa, "Ya Ubangiji, ka yi mani jinƙai, mai zunubi". Uban sama ya tashe Li'azaru daga mutuwa lokacin da Almasihu ya yi addu'a kawai don rayar da Li'azaru. Yana da bangaskiya da samun ceto, taimako da nasara. Yi ƙarfin hali kuma ka yi addu'a ga Allah ta wurin alheri, karfin zuciya da godiya. An kira ku Ɗansa, kuyi magana da farin ciki kamar yarinya, kada ku boye kome daga gare Shi.

Almasihu yana so ya ba ka farin ciki, ba don ka amsa addu'arka ba, amma ga masu sauraronka da Allah da Ɗansa. Mene ne mafi muhimmanci a gare ku, kyauta ko Mai bayarwa? Ubangiji ya baku cikakke, amma ku tuna cewa shi cikakke ne. Yesu yana son farin cikinmu ya cika. Farin cikin ya karu a cikinmu lokacin da muka fahimci cewa Yesu ya amsa addu'o'in mu, mu wadanda suka kasa. Ya albarkaci wasu kuma ya cece su ta hanyar addu'o'inmu. Abin farin ciki zai zama farin ciki idan muka ga Yesu yana zuwa cikin gizagizai na sama. Sa'an nan kuma farin cikinmu ba za mu iya ba. Shin zuwan Almasihu ya zama babban mahimmanci na addu'arku?

ADDU'A: Uba na sama, muna gode daga kasan zukatanmu domin ka aiko danka zuwa gare mu a matsayin mai ceto. Ka gafarta mana kulawar duniya, kuma taimaka mana mu san muhimmancin giciye. Ka ba mu damar yin addu'a, don mu iya magana da kai a matsayin yara ga iyayensu a cikin sauki. Ka fanshe mabuyanmu, waɗanda suke gajiya a ƙarƙashin nauyin zunubai, waɗanda suke ƙyatar da zuciya ɗaya da wauta. Ka kuɓutar da su daga shaidarsu, kuma su yi farin ciki da ku.

TAMBAYA:

  1. Yaya Allah Uba yake amsa addu'o'inmu a cikin sunan Yesu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 20, 2019, at 07:26 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)