Waters of LifeBiblical Studies in Multiple Languages |
|
Home Bible Treasures Afrikaans |
This page in: -- Arabic -- Armenian -- Azeri -- Bulgarian -- Chinese -- English -- French -- Georgian -- HAUSA -- Hebrew -- Hungarian? -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Latin? -- Peul? -- Polish -- Russian -- Somali -- Spanish? -- Telugu -- Uzbek -- Yiddish -- Yoruba
Previous Lesson -- Next Lesson MATIYU - KU TUBA, DOMIN MULKIN ALLAH YA KUSANTO!
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Matiyu
KASHI NA 3 - HIDIMAR YESU A KWARIN JORDAN A LOKACIN TAFIYARSA ZUWA JERUSALEM (MATIYU 19:1 - 20:34)
8. Daidaitan Albashi ga Duk Ma'aikaci (Matiyu 20:1-16)MATIYU 20:1-16 Wannan misalin yana nufin ya nuna mana sirrin sakamako da ladan zuwan mulkin sama. Yesu ya faɗi a ƙarshen babin da ya gabata cewa “da yawa na farko za su zama na ƙarshe, na ƙarshe kuma na farko”. Wannan gaskiyar, kasancewar tana da sabani a cikinta, tana buƙatar ƙarin bayani. Babu wani babban sirri fiye da ƙin Yahudawa da kiran Al’ummai. Manzannin sun furta cewa ya kamata Al'ummai su zama magada. Babu abin da ya fi tsokanar Yahudawa fiye da wannan tunanin. Yanzu da alama wannan shine babban fa'idar wannan misalin, don nuna cewa yakamata a fara kiran Yahudawa cikin gonar inabin, kuma da yawa daga cikinsu zasu amsa kiran. Daga ƙarshe za a yi wa'azin bishara ga Al'ummai, kuma za su karɓe shi kuma a shigar da su daidai da gata da fa'ida tare da Yahudawa. Tunanin al'ummai da ke raba gata iri ɗaya shine ga yawancin Yahudawa waɗanda ba a iya tsammani da wahalar karɓa. Kristi ya bayyana wa almajiransa wahalolinsa da mutuwarsa. Ya tabbatar musu, a lokaci guda, cewa shi ne Ubangiji wanda zai tashi daga matattu, kuma zai yi mulki a zuwansa na biyu. Za a gan shi kowa yana ɗaukaka shi, yana kawo mulkin salamarsa a duniya, yana sabunta komai da ikon ƙaunarsa. Wannan mulkin allahntaka yana mamaye manyan ƙa'idodi dangane da lada da haƙƙi waɗanda suka bambanta da abin da ake samu a duniyarmu. A cikin duniyarmu muna karɓar albashinmu gwargwadon aikinmu, iyawarmu, da lokacinmu. Amma a sama, kowa zai sami irin wannan idan sun shirya su zo a kiran Allah don shiga hidimar mulkin sa. Kiran Allah ya zarce tunanin tunanin mu, saboda gatan mu shine alherin Allah da izinin bauta masa a cikin tsarkakan manufofin sa. Bauta masa shine farin cikin mu da ladan mu. Kasantuwarmu a wurinsa isasshen lada ne. Allah shine Babban Maigida, wanda mu ke kuma wanda muke bautawa. A matsayinsa na Mai Gida, Yana da aikin da za a cika kuma bayi yakamata suyi aikin. Allah yana ɗaukar ma'aikata ba don yana buƙatar su ba, amma yana ɗaukar su aiki saboda tausayi, yana ceton su daga zaman banza da talauci. Amma hankalin ɗan adam yana samun rashin adalci a cikin shirye -shiryen Ubangiji. Muna iya tunanin cewa waɗanda suka ba da gaskiya, suka yi hidima, sun sha wahala sabili da Almasihu, sun yi addu'a da azumi suna yin babban musun kai fiye da wasu ya kamata su sami mafi alh paymentri da daraja fiye da sauran. Waɗanda suka sadaukar da kuɗi, suka ba da gudummawa da yawa, sun yi wa marasa lafiya aiki da wahala, kuma sun ba da shaidar sunan Yesu a cikin haɗari, na iya tunanin cewa yakamata a ɗaga sunayensu zuwa saman sama. Amma duk da haka Yesu ya canza waɗannan lissafin ɗan adam gaba ɗaya dangane da albashi da lada. Tunanin fifiko bai cika a sama ba, domin dukkan mu masu zunubi ne kuma ba mu cancanci shiga cikin tarayyar Allah ba. Kiran Ubangiji cikin hidimarsa amma alheri ne da gatan da aka bamu akan fansa kaɗai. Babu wani mutum da ya cancanci bauta wa Allah. Duk da haka Yesu yana baratar da masu laifi don a ɗaukaka Mafi Tsarki ta wurin tubarsu da ɗabi'a mai tsabta. Saboda haka muna karɓar alherinsa a matsayin ceto da zumunci da Allah Ubanmu, ba tare da caji ba. Shi ne albashin mu. Kamar yadda aka saba, sai da aka kira ma’aikatan kwana aka biya su da yamma. Lokacin maraice shine lokacin hisabi. Dole ne a ba da lissafi da maraice na rayuwarmu, domin bayan mutuwa sai hukunci ya zo. Yahudawa sun ɗauka suna da fifiko a kan Gen-tiles marasa ƙazanta, domin an yi musu shelar Nassosi shekaru 1,350 kafin Kristi. Sun sha wahala saboda alkawarin da suka yi da Ubangiji kuma suna tsammanin albarka ta musamman, wadata da daraja a tsakanin al'ummomi. Duk da haka sun fuskanci munanan mulkin mallaka da raini. A sakamakon haka sun ƙi Yesu lokacin da ya ɓata abin da suke so kuma ya yi musu barazanar zama na ƙarshe idan sun ci gaba da girman kai ba tare da sun tuba ba. Gaskiya ne akwai wasu zaɓaɓɓu daga cikin Al’ummai waɗanda suka shiga hidimar Ubangiji kuma suka sadaukar da rayuwarsu ga Sarkin Sarakuna, yayin da yawancin ‘ya’yan Ibrahim har yanzu marasa biyayya ne kuma sun ƙi bauta wa Mai Ceton duniya. Duk da haka, ya kamata mu masu bi kada mu raina kowa daga cikin dangin Ibrahim, domin bangaskiyarmu ba tamu ba ce, amma muna samun ta kowace rana a matsayin alheri a cikin gwagwarmayarmu ta ruhaniya. Duk wanda yake tunanin kansa wani ne, to ya kula don kada ya faɗi. Ba mu gina bege akan kyawawan ayyukanmu ba, amma a kan alherin gicciye kawai. Mu duka a mafi kyawun bayi ne marasa amfani waɗanda har yanzu ba su gama abin da za mu gama ba. ADDU'A: Uba na sama, Muna rusuna gare Ka kuma mun sadaukar da rayuwar mu gare ka, saboda ɗanka ya kira mu don mu yi hidima a gonar inabin ka. Ba mu cancanci mu bauta maka ba. Na gode domin ba ka halakar da mu ba saboda zunuban mu. Muna kaunar ku kuma muna rokonKa da Ya shiryar da mu zuwa ga hidimar aminci da aiki tukuru. Taimaka mana mu kira abokanmu da yawa cikin hidimar masarautar ku don su shiga cikin ɗaukaka sunanka mai tsarki. TAMBAYA:
|